NGƯỜI ĐI XE ĐẠP VI PHẠM NỒNG ĐỘ CỒN NHƯ THẾ NÀO?

Người đi xe đạp có bị thổi nồng độ cồn không? Nếu vi phạm thì mức phạt là bao nhiêu? Có được tạm giữ phương tiện vi phạm nồng đồ cồn không? Bài viết dưới đây của Luật Phúc Cầu sẽ giải đáp thắc mắc trên cho Quý khách hàng:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Giao thông đường bộ 2008;
  • Luật Phòng, chống tác hại của rượu bia 2019;
  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt;
  • Nghị định 123/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hả, giao thông đường bộ, đường sắt, hàng không dân dụng;

1. Đi xe đạp có bị thổi nồng độ cồn không?

Căn cứ theo khoản 8 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008, được sửa đổi bởi khoản 1 Điều 35 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019, quy định về các hành vi bị nghiêm cấm như sau:

“..

8. Điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.

Đồng thời, tại khoản 17 và khoản 19 Điều 3 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định phương tiện giao thông đường bộ bao gồm:

+ Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện giao thông thô sơ đường bộ.

+ Phương tiện giao thông thô sơ đường bộ (sau đây gọi là xe thô sơ) gồm xe đạp (kể cả xe đạp máy), xe xích lô, xe lăn dùng cho người khuyết tật, xe súc vật kéo và các loại xe tương tự.

Như vậy, xe đạp được xem là phương tiện tham gia giao thông nên chạy xe đạp vẫn bị thổi nồng độ cồn bình thường nếu bị CSGT kiểm tra.

2. Người đi xe đạp vi phạm nồng độ cồn thì mức phạt là bao nhiêu?

Theo quy định tại điểm g khoản 1, điểm e khoản 3 và điểm c khoản 4 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được bổ sung bởi khoản 6 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, được sửa đổi bởi điểm k khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP thì mức phạt nồng độ cồn đối với người điều khiển xe đạp như sau:

“Xử phạt người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe đạp, xe đạp máy đi dàn hàng ngang từ 03 xe trở lên, xe thô sơ khác đi dàn hàng ngang từ 02 xe trở lên;

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại điểm a, điểm b khoản 3 Điều này còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu phương tiện.”.

Ngoài ra,  trường hợp người điều khiển phương tiện cố tình không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ, hoặc có hành vi chống đối thì bị phạt tiền ở mức cao nhất, đồng thời có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về một trong các tội như: chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng…

3. Có được tạm giữ xe đạp khi phát hiện vi phạm nồng độ cồn không?

Căn cứ tại khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được sửa đổi, bổ sung bởi điểm a Khoản 32 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định như sau:

“Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền được phép tạm giữ phương tiện trước khi ra quyết định xử phạt theo quy định tại khoản 2, khoản 8 Điều 125 Luật Xử lý vi phạm hành chính (được sửa đổi, bổ sung năm 2020) đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này:

a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

c) Điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm a, điểm b khoản 8; khoản 9 Điều 7;

d) Điểm q khoản 1; điểm e khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d, điểm đ (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện), điểm g (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện) khoản 4 Điều 8;

…”.

Như vậy, theo quy định thì khi phát hiện người điều khiển xe đạp vi phạm nồng độ cồn, người có thẩm quyền được phép tạm giữ xe trước khi ra quyết định vi xử phạt vi phạm.

Trường hợp trong bài viết có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bài viết khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ pclawfirm.vn@gmail.com hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 0236.777.3979. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng.

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Zalo Chat Messenger Hotline 0236 777 3979