Doanh nghiệp không đăng kí tài khoản ngân hàng có bị xử phạt?

Doanh nghiệp không tài khoản ngân hàng có bị xử phạt? – Thông thường, Doanh nghiệp sẽ mở tài khoản ngân hàng chỉ sau một khoảng thời gian hoạt động. Tuy nhiên khá nhiều đơn vị không giao dịch thông qua tài khoản ngân hàng nên không đăng kí. Vậy có bị phạt hay không?

1.Quy định về các khoản thanh toán của Doanh nghiệp qua tài khoản

Căn cứ điều 53, nghị định 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn về Quản lý thuế:

Điều 53. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế

1. Trường hợp doanh nghiệp thay đổi nội dung đăng ký thuế mà không thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Nội dung Thông báo gồm:

a) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

b) Nội dung thay đổi thông tin đăng ký thuế.

Phòng Đăng ký kinh doanh nhận Thông báo, nhập dữ liệu vào Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp để chuyển thông tin sang cơ sở dữ liệu của Tổng cục Thuế. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Như vậy, tài khoản ngân hàng (một trong những nội dung về đăng ký thuế) nếu có thay đổi hoặc thêm mới thì doanh nghiệp đăng ký tài khoản ngân hàng đến sở kế hoạch đầu tư.

Cũng theo thông tư 173/2016/TT-BTC thì hiện tại những hóa đơn mua vào trên 20 triệu đồng (tổng thanh toán) cần thanh toán qua ngân hàng mà doanh nghiệp không đăng ký tài khoản ngân hàng đó với cơ quan chức năng thì khoản VAT liên quan vẫn được khấu trừ, chi phí vẫn được tính là chi phí được trừ.

Doanh nghiệp không đăng ký tài khoản ngân hàng với sở kế hoạch đầu tư thì khoản VAT và chi phí liên quan vẫn được tính, nhưng doanh nghiệp sẽ bị phạt theo quy định tại điều 31 tại nghị định 50/2016/NĐ-CP – Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đầu tư:

Điều 31. Vi phạm quy định về về việc thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

1.Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày.

2.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày.

3.Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.

4.Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh các nội dung theo quy định đối với hành vi vi phạm tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.”

2. Dịch vụ Pháp lý của Luật Phúc Cầu

Đối với mỗi công ty, doanh thu, nguồn khách hàng luôn là mối quan tâm hàng đầu. Tuy nhiên, việc quản trị nội bộ, thuế, BHXH … cũng đều là những công việc quan trọng không kém cần phải đảm bảo, tất cả nhằm cho công ty hoạt động đồng bộ, có nguyên tắc, hoàn thành các nghĩa vụ theo pháp luật. Thế nhưng, quỹ thời gian có hạn, nếu hoàn thành những công việc này thì hoạt động kinh doanh sẽ bị trễ nải, hơn nữa, người khởi nghiệp còn phải va chạm với rất nhiều lĩnh vực nên không thể sâu sát theo những quy định pháp luật .

Sử dụng dịch vụ tư vấn Pháp lý của Luật Phúc Cầu, bạn sẽ nhận được những tư vấn chuyên sâu và có căn cứ pháp lý chắc chắn đến từ đội ngũ luật sư và chuyên viên pháp lý, đồng thời các thủ tục cũng sẽ được thực hiện đúng theo quy định của pháp luật.

Nếu bạn cảm thấy khó khăn và có nhiều điều chưa rõ . Hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp và tư vấn miễn phí. Gọi cho chúng tôi !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Zalo Chat Messenger Hotline 0236 777 3979