Có được chuyển tiền từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân?

Kế toán trong các công ty thường gặp một bài toán khó khi phải chuyển các khoản từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân: Có thể là chuyển tiền vì mua hàng hóa bán lẻ, dịch vụ, hoặc thậm chí chuyển vào tài khoản của người điều hành. Vậy có được chuyển tiền từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân không?

1. Tài khoản doanh nghiệp là gì?

Tài khoản doanh nghiệp là một loại tài khoản thanh toán được mở tại ngân hàng nhằm mục đích phục vụ cho các giao dịch nhận, gửi, thanh toán, rút tiền. Thông qua tài khoản ngân hàng, doanh nghiệp gửi tiền và ủy quyền quản lý số tiền này cho ngân hàng. Doanh nghiệp có thể dùng tài khoản ngân hàng để chuyển khoản, thanh toán, rút tiền… bất kỳ khi nào.

2.Quy định của pháp luật về chế độ kế toán

Theo quy định tại Điều 12 Thông tư số 200/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn Chế độ kế toán Doanh nghiệp:

2. Kết cấu và nội dung phản ánh của tài khoản 111 – Tiền mặt

Bên Nợ:

– Các khoản tiền mặt, ngoại tệ, vàng tiền tệ nhập quỹ;

– Số tiền mặt, ngoại tệ, vàng tiền tệ thừa ở quỹ phát hiện khi kiểm kê;

– Chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại số dư ngoại tệ tại thời điểm báo cáo (trường hợp tỷ giá ngoại tệ tăng so với Đồng Việt Nam);

– Chênh lệch đánh giá lại vàng tiền tệ tăng tại thời điểm báo cáo.”

Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC  hướng dẫn như sau:

“Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

  1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Vì vậy, khi kế toán công ty chuyển tiền cho cá nhân, cho dù cá nhân là Giám đốc nhưng không có chứng từ hợp lý cho khoản tiền này thì khoản chi này là không hợp lý.

Kế toán phải có chứng từ để kê khai hợp lý như sử dụng dịch vụ, mua hàng hóa… Đặc biệt không được ghi tăng tiền mặt trong doanh nghiệp bằng cách định khoản Nợ Tk: 111 làm tăng tiền mặt doanh nghiệp và Có TK 112 giảm tiền gửi ngân hàng nhưng trên thực tế khoản tiền mặt của doanh nghiệp tại quỹ không tăng vậy gây ra sự chênh lệch giữa tiền mặt tại quỹ và tiền mặt theo dõi trên sổ sách chứng từ kế toán.

Nói chung, kế toán cần phải nắm vững nghiệp vụ để thực hiện và kê khai các khoản thu-chi của Doanh nghiệp rõ ràng, đúng theo quy định của pháp luật.

3.Dịch vụ Pháp lý của Luật Phúc Cầu

Đối với mỗi công ty, doanh thu, nguồn khách hàng luôn là mối quan tâm hàng đầu. Tuy nhiên, việc quản trị nội bộ, thuế, BHXH … cũng đều là những công việc quan trọng không kém cần phải đảm bảo, tất cả nhằm cho công ty hoạt động đồng bộ, có nguyên tắc, hoàn thành các nghĩa vụ theo pháp luật. Thế nhưng, quỹ thời gian có hạn, nếu hoàn thành những công việc này thì hoạt động kinh doanh sẽ bị trễ nải, hơn nữa, người khởi nghiệp còn phải va chạm với rất nhiều lĩnh vực nên không thể sâu sát theo những quy định pháp luật .

Sử dụng dịch vụ tư vấn Pháp lý của Luật Phúc Cầu, bạn sẽ nhận được những tư vấn chuyên sâu và có căn cứ pháp lý chắc chắn đến từ đội ngũ luật sư và chuyên viên pháp lý, đồng thời các thủ tục cũng sẽ được thực hiện đúng theo quy định của pháp luật.

Nếu bạn cảm thấy khó khăn và có nhiều điều chưa rõ . Hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp và tư vấn miễn phí. Gọi cho chúng tôi !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *