ĐÁNH BÀI VÀO DỊP TẾT ÂM LỊCH CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG?

Vào mỗi dịp Tết đến, đánh bài là một trong những hoạt động vui vẻ trong gia đình bạn bè. Để tăng tính hấp dẫn, nhiều người thường cược tiền vào việc đánh bài. Tuy nhiên theo quy định của pháp luật, đánh bài ăn tiền được xem là hành vi đánh bạc trái phép. Vậy hành vi đánh bài trái phép được quy định như thế nào? Mức phạt đối với từng hành vi ra sao? Bài viết dưới đây của Luật Phúc cầu sẽ giải đáp thắc mắc các vấn đề trên:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 – BLHS ;
  • Nghị định 144/2021/NĐ-CP Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình;

1. Hành vi đánh bài ngày tết có vi phạm pháp luật không?

Đánh bạc trái phép là hành vi được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Trong đó, Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc bao gồm:

+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

+ Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

+ Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

Hành vi đánh bạc trái phép được thể hiện dưới nhiều hình thức khác nhau như đánh bài tây, chơi tổ tôm, xóc đĩa, chơi lô, đề, cá độ bóng đá, chọi gà, cá độ đua ngựa, đua xe,…

Như vậy, để xét hành vi đánh bài ngày tết có vi phạm pháp luật hay không sẽ phụ thuộc vào mục đích của hành vi. Cụ thể:

Hành vi đánh bài nhằm mục đích giải trí hoàn toàn thì sẽ không vi phạm pháp luật. Còn hành vi đánh bài với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cho phép nhưng không đúng với quy định trong giấy phép được cấp thì sẽ được xem là hành vi đánh bạc trái phép và bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

2. Xử lý vi phạm đối với hành vi đánh bài trái phép

2.1. Xử phạt hành chính

Việc đánh bạc bằng hình thức đánh bài vào dịp Tết Âm lịch có thể bị xử phạt vi phạm hành chính căn cứ vào Điều 28 Nghị Định 144/2021/NĐ-CP như sau :

“…

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này;

b) Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;

c) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này.”

Như vậy, đối với hành vi đánh bài trái phép có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, còn bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi.

2.2. Xử lý hình sự

Trường hợp đánh bài mà đủ cấu thành Tội đánh bạc thị bị truy cứu TNHS theo Điều 321 BLHS như sau:

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức chơi cờ bạc hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức chơi cờ bạc được quy định tại Điều 322 Bộ Luật hình sự 2015,sửa đổi bổ sung 2017 chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Ngoài ra, đối với người thực hiện hành vi tổ chức chơi cờ bạc dịp Tết có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 322 BLHS về Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc. Theo đó:

Hình phạt chính

– Khung 01:

Phạt tiền từ 50 – 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ 01 năm – 05 năm nếu thuộc một trong các trường hợp:

+ Tổ chức cho 10 người chơi cờ bạc trở lên hoặc tổ chức từ 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng để chơi cờ bạc trị giá từ 05 triệu đồng trở lên;

+ Sử dụng địa điểm thuộc sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người chơi cờ bạc trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng để chơi cờ bạc trị giá 05 triệu đồng trở lên;

+ Tổng số tiền, hiện vật dùng để chơi cờ bạc trong cùng một lần trị giá từ 20 triệu đồng trở lên;

+ Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia chơi cờ bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc chơi cờ bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi chơi cờ bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc chơi cờ bạc;

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi chơi cờ bạc hoặc đã bị kết án về tội này hoặc Tội đánh bạc, chưa được xóa án tích mà tái phạm.

– Khung 02:

Phạt tù từ 05 – 10 năm nếu thuộc một trong các trường hợp:

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ Thu lợi bất chính 50 triệu đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

Hình phạt bổ sung

Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 20 – 100 triệu đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trên đây là phần tư vấn của Luật Phúc Cầu. Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ luatsu@luatphuccau.com hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 0236.777.3979. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng./

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Zalo Chat Messenger Hotline 0236 777 3979