PHẠM TỘI GIẾT NGƯỜI KHI CHƯA ĐỦ 18 TUỔI XỬ PHẠT THẾ NÀO?

Giết người là hành vi nguy hiểm cho xã hội và bị pháp luật xử phạt nghiêm khắc. Hiện nay, tội phạm giết người đang có tình trạng gia tăng ở người trẻ tuổi. Nhiều vụ việc gây chấn động và khiến dư luận bàng hoàng khi hành vi giết người lại do người dưới 18 tuổi thực hiện. Vậy pháp luật xử phạt người phạm tội giết người khi chưa đủ 18 tuổi như thế nào? Bài viết dưới đây của Luật Phúc Cầu sẽ giải đáp thắc mắc trên cho Quý khách hàng:

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) – BLHS;

1. Quy định pháp luật về Tội Giết người

Giết người là hành vi cố ý tước đoạt tính mạng của người khác trái pháp luật. Đây là hành vi được xếp vào tội phạm nguy hiểm và có hình phạt rất nghiêm khắc.

Căn cứ vào Điều 123 BLHS quy định về Tội giết người áp dụng mức phạt cụ thể như sau:

– Hình phạt chính

+ Khung hình phạt cơ bản: Phạt tù từ 07 – 15 năm trong trường hợp giết người thông thường.

+ Khung hình phạt tăng nặng: Phạt tù từ 12 – 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình nếu giết người thuộc một trong các trường hợp:

  • Giết 02 người trở lên;
  • Giết người dưới 16 tuổi;
  • Giết phụ nữ mà biết là có thai;
  • Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;
  • Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
  • Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại thực hiện một tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;
  • Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;
  • Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;
  • Thực hiện tội phạm một cách man rợ;
  • Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;
  • Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;
  • Thuê giết người hoặc giết người thuê;
  • Có tính chất côn đồ;
  • Có tổ chức;
  • Tái phạm nguy hiểm;
  • Vì động cơ đê hèn.

– Hình phạt bổ sung:

+ Bị cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 – 05 năm;

+ Phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ 01 – 05 năm.

Ngoài ra, với người chuẩn bị phạm tội giết người thì bị phạt tù từ 01 – 05 năm.

Như vậy, mức phạt thấp nhất của Tội giết người là 07 năm, cao nhất là tù chung thân hoặc tử hình.

2. Phạm tội Giết người khi chưa đủ 18 tuổi bị xử phạt như thế nào?

Theo Điều 12 BLHS quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

Người từ đủ 14 tuổi trở lên nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng, trong đó có tội giết người…

Như vậy, người từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi vẫn sẽ phải chịu TNHS về Tội Giết người.

Tuy nhiên, tại Điều 91 BLHS quy định về Nguyên tắc xử phạt đối với người dưới 18 tuổi, trong đó: “Không xử phạt tù chung thân hay tử hình với người dưới 18 tuổi”. Điều này có nghĩa người dưới 18 tuổi phạm tội Giết người sẽ chỉ bị áp dụng hình phạt tù có thời hạn.

Theo Điều 101 BLHS hướng dẫn áp dụng tù có thời hạn với người dưới 18 tuổi phạm tội như sau:

1. Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 18 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định;

2. Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định.

Theo đó, hình phạt với người dưới 18 tuổi phạm tội giết người như sau:

– Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi:

+ Tù chung thân hoặc tử hình: Mức hình phạt cao nhất không quá 18 năm tù;

+ Tù có thời hạn: Mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 3/4 mức phạt tù mà điều luật quy định.

– Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi:

+ Hình phạt tù chung thân hoặc tử hình: Mức hình phạt cao nhất không quá 12 năm tù;

+ Nếu là tù có thời hạn: Mức hình phạt cao nhất không quá 1/2 mức phạt tù mà điều luật quy định

Trường hợp trong bài viết có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bài viết khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ luatsu@luatphuccau.com hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 0236.777.3979 Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng./

 

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Zalo Chat Messenger Hotline 0236 777 3979